Cách convert từ AVI sang DVD (VOB) kèm phụ đề (subtitle)

Go down

Cách convert từ AVI sang DVD (VOB) kèm phụ đề (subtitle) Empty Cách convert từ AVI sang DVD (VOB) kèm phụ đề (subtitle)

Post  huynhthikimsang on Tue Mar 22, 2011 8:53 pm

Thông thường những file video dạng Rip như AVI thường rất ít được add sẵn phụ đề (subtitle) muốn xem thì phải có file sub riêng để xem được trên PC, nếu bạn muốn chia sẽ nhữnh clip dạng này để mọi người xem trên đầu DVD dân dụng thì có rất nhiều soft làm được việc này vd như: TMPGEnc DVD AUTHOR 3 with DivX Authoring, Total video convert,ConvertXtoDVD,..... bạn cũng có thể Burn file avi dưới dạng data (kèm sub) thì cũng xem được trên đâu DVD (cần phải có đầu DVD support MP4) hoặc bạn convert sang VCD nhưng mình khuyên bạn không nên làm theo cách này vì chất lượng VCD rất kém nếu xem sẽ không được rõ hình ảnh rất tệ. Ở bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn convert từ AVI sang DVD kèm theo subtitle (phụ đề) bằng TMPGEnc DVD AUTHOR 3 with DivX Authoring
Đầu tiên các bạn download soft này về sau đó setup và mở nó lên giao diện nó sẽ như sau :

Tiếp theo các bạn chọn chuẩn DVD cần xuất ra tại mục output format ở đây mình chọn chuẩn NTSC

Sau đó tiếp tục chuyển qua tab source nhấn vào mục add file để chọn file cần chuyển đổi:

Chọn xong nó hiện ra như sau

Tại mục aspect ratio các bạn chọn loại màn hình cần xuất ra (4:3) dành cho TV,(16:9) dành cho wide screen,... Ở đây mình chọn (16:9) chọn kiểu này thì khi xuất ra file sẽ bị 2 dãy đen ở trên và dưới (không đáng kể) nhưng bù lại cái sub dễ nhìn và đọc hơn loại (4:3) xong rồi thì chuyển qua tab subtitles tại đây các bạn có thể edit sub theo ý mình vd như text,color,size,... ở đây mình dùng sub đã được edit từ trước các bước làm y như trong hình dưới

thao tác xong bấm OK nó ra như sau

các bạn không cần để ý gì ở đây mà chuyển qua tab menu lun và ấn next chọn như trong các hình dưới đây

đến đây thì các bạn có thể chọn kiểu menu cho dvd của mình theo ý thích (hầu như không có tác dụng vì khi cho vào đầu dvd nó tự play cho đến hết )

tiếp tục chọn như các hình sau

đến đây thì đã xong phần menu

Chuyển qua tab simulation tại đây các bạn có thể xem trước (review) clip mà mình sẽ xuất ra nếu không ưng ý có thể chuyển qua các tab trước để edit lại

xong rồi thì chuyển qua tab cuối cùng output tại đây các bạn chọn loại DVD cần xuất ra loại DVD5 single DVD (4.7Gb) DVD9 dual layer (8.5Gb) hoặc none hoặc custum ở đây mình chọn DVD5 (singgle dvd) và chọn đường dẫn để lưu lại. Cuối cùng bấm start output để bắt đầu convert muốn hủy bỏ bấm Abort output , PC càng mạnh convert càng nhanh mình test trên máy dual core 1.8Ghz Ram 2GB mất gần 1h cho 1 film

Cuối cùng các bạn dùng soft Burn DVD nào đó như Nero,.... để burn và thưởng thức trên đầu DVD được rồi đó.

Chúc các bạn thành công!!!
huynhthikimsang
huynhthikimsang

http://lysansan.forumvi.com

Back to top Go down

Back to top

- Similar topics